Góc nhìn luật gia

Có được chuyển nhượng hợp đồng mua nhà cho người nước ngoài?

09:50 13/01/2018

Tổ chức, cá nhân nước ngoài thuộc diện sở hữu nhà ở tại Việt Nam chỉ được mua, thuê mua nhà ở của chủ đầu tư dự án xây dựng nhà ở, mua nhà ở của tổ chức, cá nhân nước ngoài quy định.


Câu hỏi:

Ông Nguyễn Quang Đạo, TP.HCM ký hợp đồng mua căn hộ, chủ đầu tư chưa nộp hồ sơ cấp sổ hồng. Nay ông muốn chuyển nhượng cho một người nước ngoài.

Theo hướng dẫn của chủ đầu tư, việc chuyển nhượng thực hiện được vì số lượng căn hộ trong dự án mà người nước ngoài đã mua chưa vượt quá 30% theo luật.

Tuy nhiên, khi ông ra phòng công chứng để thực hiện công chứng hợp đồng chuyển nhượng thì bị từ chối và được trả lời là không thực hiện được do người nước ngoài không được mua nhà từ người Việt Nam theo Điều 76 Nghị định số 99/2015/NĐ-CP.

Ông thắc mắc giải thích của văn phòng công chứng có đúng không? Ông có được chuyển nhượng hợp đồng mua bán căn hộ hình thành trong tương lai cho người nước ngoài không?

Trả lời:

Về vấn đề này, Bộ Xây dựng trả lời như sau:

Theo quy định tại Khoản 2, Điều 76 Nghị định số 99/2015/NĐ-CP ngày 20-10-2015 của Chính phủ quy định chi tiết và hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Nhà ở thì "Tổ chức, cá nhân nước ngoài thuộc diện sở hữu nhà ở tại Việt Nam chỉ được mua, thuê mua nhà ở của chủ đầu tư dự án xây dựng nhà ở, mua nhà ở của tổ chức, cá nhân nước ngoài quy định tại Điểm b, Khoản 4, Điều 7 của Nghị định này".

Đối chiếu với quy định nêu trên, ông Nguyễn Quang Đạo không được thực hiện việc chuyển nhượng hợp đồng mua bán nhà ở mà ông đã ký với chủ đầu tư cho cá nhân nước ngoài.

Theo Chinhphu.vn

Bạn đang đọc bài viết Có được chuyển nhượng hợp đồng mua nhà cho người nước ngoài? tại chuyên mục Góc nhìn luật gia của báo điện tử Người Đưa Tin. Mọi thông tin góp ý, chia sẻ xin vui lòng gửi về hòm thư toasoan@nguoiduatin.vn.