Sức khỏe

Bác sĩ tư vấn liều dùng paracetamol/ngày để tránh bị suy gan

06:30 13/09/2017

Nam thanh niên uống 19 viên paracetamol loại 500 mg trong 2 ngày để hạ sốt và hậu quả bị ngộ độc, hôn mê, suy gan nặng. Từ sự cố này, các chuyên gia đưa ra cảnh báo dùng thuốc paracetamol một cách an toàn.

Theo tin từ trung tâm Chống độc, BV Bạch Mai, nam bệnh nhân 22 tuổi (quê ở Sơn La) được chuyển đến trung tâm này cấp cứu trong tình trạng tổn thương gan, viêm gan rất nặng, có dấu hiệu suy gan. Gia đình bệnh nhân cho biết, trước đó, vì bị sốt liên tục không đỡ nên người bệnh đã uống 19 viên thuốc paracetamol chỉ trong 2 ngày để hạ sốt, loại có hàm lượng 500 mg mỗi viên.

Ths. Nguyễn Trung Nguyên, trung tâm Chống độc, BV Bạch Mai cho hay, bệnh nhân đã dùng quá liều thuốc, dẫn đến ngộ độc. Hơn nữa, bệnh nhân này có tiền sử viêm gan B nên càng làm tăng tình trạng nặng của ngộ độc. Hiện bệnh nhân bị hôn mê gan, tiên lượng rất nặng, sốt cao chưa xác định nguyên nhân, có thể có nhiễm trùng.

Sức khỏe - Bác sĩ tư vấn liều dùng paracetamol/ngày để tránh bị suy gan

Nam thanh niên bị ngộ độc paracetamol vẫn trong tình trạng nguy kịch.

 Trước sự cố của nam thanh niên này, Ths. Nguyễn Trung Nguyên đưa ra những khuyến cáo giúp người dân không sử dụng bừa bãi, gánh hậu quả nặng nề. Dưới đây là những lưu ý:

1. Ngộ độc paracetamol rất dễ gặp nếu người dân không để ý. Người bệnh uống paracetamol với mục đích giảm đau, hạ sốt nhiều khi ngay cả họ cũng không biết, không nghĩ mình ngộ độc. Chỉ đến khi cơ thể mệt mỏi, vàng da, viêm gan rồi mới đến viện thì đã quá muộn.

2. Có rất nhiều nguy cơ ngộ độc paracetamol khi tự ý dùng thuốc. Loại thuốc này là thuốc hạ sốt, giảm đau được sử dụng phổ biến, có thể mua mà không cần đơn của thầy thuốc vì vậy, nguy cơ ngộ độc khi sử dụng rất cao khi tự ý dùng thuốc. Nhiều loại thuốc giảm đau, hạ sốt chỉ khác nhau về tên thuốc, còn hoạt chất là giống nhau. Nhiều người không để ý, vừa uống hạ sốt lại uống giảm đau sẽ làm tăng liều nạp vào cơ thể.

3. Người bệnh bị ngộ độc paracetamol rất nhanh, có thể chỉ sau vài giờ uống thuốc với triệu chứng thường gặp là chán ăn, buồn nôn, vã mồ hôi, khó chịu, có thể đau hạ sườn phải. Sau 1, 2 ngày, có dấu hiệu vàng da, vàng mắt, tiểu sậm màu.

4. Khi ngộ độc paracetamol, nồng độ paracetamol trong máu quá cao, vượt quá khả năng khử độc của gan, sẽ làm chất độc tích lũy lại gây hoại tử tế bào gan. Tình trạng hoại tử lan rộng sẽ dẫn đến suy gan cấp, đến thận gây suy thận, thậm chí thấm vào não khiến trẻ bị hôn mê…Trong trường hợp nặng bệnh nhân kích động, mê sảng, suy hô hấp và có thể tử vong do suy đa tạng (thận, gan).

Vì vậy, khi dùng thuốc người bệnh phải tuân thủ liều lượng. Người trưởng thành tốt nhất là mỗi ngày chỉ 2g trở lại tương đương với 4 viên thuốc.

N.Giang

Bạn đang đọc bài viết Bác sĩ tư vấn liều dùng paracetamol/ngày để tránh bị suy gan tại chuyên mục Sức khỏe của báo điện tử Người Đưa Tin. Mọi thông tin góp ý, chia sẻ xin vui lòng gửi về hòm thư toasoan@nguoiduatin.vn.